Recent Posts


Cách kê khai thuế môn bài qua mạng như nào? EMC xin hướng dẫn cách kê khai lệ phí môn bài qua mạng và trực tiếp; Cách kê khai thuế môn bài trên phần mềm HTKK rồi nộp trên trang thuedientu.gdt.gov.vn mới nhất:

Trước khi tiến hành kê khai thuế môn bài bạn cần chú ý các vấn đề sau:
1. Xác định số thuế môn bài phải nộp:

Vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư

 Mức thuế môn bài cả năm

Bậc

Mã Tiều mục

Trên 10 tỷ đồng

3.000.000 đồng/năm

Bậc 1

2862

Từ 10 tỷ đồng trở xuống

2.000.000 đồng/năm

Bậc 2

2863

Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác

1.000.000 đồng/năm

Bậc 3

2864

------------------------------------------------------------------------------------------------
2. Thời hạn nộp Tờ khai lệ phí môn bài:
Căn cứ theo Điều 10 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:
a) Người nộp lệ phí môn bài (trừ hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) mới thành lập (bao gồm cả doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh) hoặc có thành lập thêm đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh thực hiện nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 năm sau năm thành lập hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh.
- Trường hợp trong năm 
có thay đổi về vốn thì người nộp lệ phí môn bài nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 năm sau năm phát sinh thông tin thay đổi.
b) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Cơ quan thuế căn cứ hồ sơ khai thuế, cơ sở dữ liệu quản lý thuế để xác định doanh thu làm căn cứ tính số tiền lệ phí môn bài phải nộp và thông báo cho người nộp lệ phí môn bài thực hiện theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.

------------------------------------------------------------------------------------------

3 Thời hạn nộp Tiền lệ phí môn bài:
Căn cứ theo Điều 18 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:

a) Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 hàng năm.

b) Đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh (bao gồm cả đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệpkhi kết thúc thời gian được miễn lệ phí môn bài (năm thứ tư kể từ năm thành lập doanh nghiệp) thì thời hạn nộp lệ phí môn bài như sau:
    - Trường hợp kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong thời gian 
6 tháng đầu năm thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/7 năm kết thúc thời gian miễn.
    - Trường hợp kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong thời gian 6 tháng cuối năm thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 năm liền kề năm kết thúc thời gian miễn.
c) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh đã chấm dứt hoạt động sản xuất, kinh doanh sau đó hoạt động trở lại thì thời hạn nộp lệ phí môn bài như sau:
    - Trường hợp ra hoạt động trong 
6 tháng đầu năm: Chậm nhất là ngày 30/7 năm ra hoạt động.
    - Trường hợp ra hoạt động trong thời gian 6 tháng cuối năm: Chậm nhất là ngày 30/01 năm liền kề năm ra hoạt động.

Sau khi đã xác định được số thuế môn bài phải nộp, các bạn tiến hành kê khai theo 1 trong 3 cách dưới đây là: Trực tiếp; Trực tuyến qua mạng và trên phần mềm HTKK:
----------------------------------------------------------------------------------------------------

Cách 1: Hướng dẫn cách kê khai thuế môn bài trực tiếp:
- Nếu các bạn kê khai trực tiếp (tức là các bạn sẽ mang Tờ khai lệ phí môn bài đi nộp trực tiếp cho cơ quan thuế + Mang giấy nộp tiền vào ngân sách ra ngân hàng để nộp tiền) thì làm theo hướng dẫn sau:
Lưu ýHiện tại chủ yếu là nộp qua mạng, nên nếu muốn nộp trực tiếp thì các bạn phải liên hệ với Chi cục thuế quản lý DN bạn xem họ có nhận trực tiếp không nhé.
Bước 1: Lập tờ khai lệ phí môn bài ban hành kèm theo Nghị định 139/2016/NĐ. 
Bước 2: Viết giấy nộp tiền vào NSNN theo mẫu số C1-02/NS

=> Sau khi làm xong các bạn đem đi nộp trực tiếp cho cơ quan thuế. Còn Giấy nôp tiền thì bạn ra Ngân hàng (địa điểm thu ngân sách nhà nước) để nộp nhé.
 ----------------------------------------------------------------------

Cách 2: Hướng dẫn cách kê khai thuế môn bài qua mạng:
Chú ý:
- Cách này thì yêu cầu DN phải mua Chữ ký số và đã đăng ký nộp thuế điện tử. (Thường khi mua Chữ ký số sẽ được hướng dẫn và đăng ký bước này nhé. Nếu chưa đăng ký thì các bạn có thể nhờ bên Chữ ký số hướng dẫn để đăng ký nhé.)
- Các bạn sẽ đăng ký khai thuế điện tử, nộp tiền thuế điện tử trên trang thuedientu.gdt.gov.vn.
Cách Kê khai lệ phí môn bài trên trang 
thuedientu.gdt.gov.vn:
Bước 1: Đăng ký Tờ khai lệ phí môn bài 01/MBAI:
- Đăng nhập vào trang 
thuedientu.gdt.gov.vn bằng Tài khoản chữ ký số của DN.
Chú ý: Khi đăng nhập thì phải đăng nhập bằng MST có thêm chữ -QL vẫn là Mật khẩu như khi đăng nhập bằng MST thường.
Ví dụMST-QL tức là 0106208569-QL. (Bắt buộc phải thêm chữ QL thì mới vào được nhé)
- Sau khi đăng nhập thành công -> Các bạn bấm vào "Khai thuế" -> "Đăng ký tờ khai" -> Bấm vào "Đăng ký thêm tờ khai"
    -> Tiếp các bạn kéo chuột tìm đền Mục THUẾ MÔN BÀI -> 
Tích chọn vào ô vuông "01/MBAI - Tờ khai lệ phí môn bài (NĐ139/2016) -> Tiếp đo kéo xuống bấm "Tiếp tục" -> Chấp nhận.
=> Như vậy là đăng ký Tờ khai thuế môn bài thành công -> Bây giờ là có thể Kê khai thuế môn bài trực tuyến trên trang thuedientu rồi, chi tiết xem bước 2.

Bước 2: Kê khai thuế môn bài qua mạng trên thuedientu:
- Bấm vào mục "Khai thuế" -> "Kê khai trực tuyến" -> Lựa chọn Tờ khai "01/MBAI - Tờ khai lệ phí môn bài (NĐ139/2016)" -> Kiểm tra Loại tờ khai có phải là Chính thức hay Bổ sung -> Kiểm tra năm kê khai (có đúng năm DN mình thành lập không) -> Tiếp tục.
-> Tiếp đó sẽ xuất hiện Tờ khai lệ phí môn bài -> Các bạn sẽ 
khai trực tiếp trên Tờ khai này -> Rồi nộp luôn trên trang thuedientu là xong.
Cách khai các chỉ tiêu trên Tờ khai thuế môn bài.
- Sau khi nhập xong các chỉ tiêu, các bạn bấm "Hoàn thành kê khai" -> “Ký và nộp tờ khai” vậy là đã xong phần Tờ khai thuế môn bài rồi.
    -> Các bạn có thể bấm vào mục "Tra cứu" -> Vào phần "Tờ khai" -> Để kiểm tra tình trạng Tờ khai nộp thành công hay chưa nhé.

-------------------------------------------------------------------------------------------------
Bước 3: Nộp Tiền thuế môn bài:

- Sau khi nộp xong Tờ khai lệ phí môn bài -> Thì các bạn phải nộp Tiền lệ phí môn bàiCó 2 cách để nộp như sau: 
    + Nộp qua kho bạc nhà nước
    + Đăng ký và nộp tiền điện tử

---------------------------------------------------------------------------------

Cách 3: Kê khai lệ phí môn bài trên HTKK:

- Nếu kê khai trực tuyến như trên bị lỗi, các bạn có thể Kê khai Tờ khai thuế môn bài trên Phần mềm HTKK -> Rồi kết xuất XML để nộp qua mạng nhé.
- Cách này cũng yêu cầu phải có Chữ ký số nhé.

Bước 1: Lập tờ khai thuế môn bài trên phần mềm HTKK:
- Đăng nhập vào phần mềm HTKK -> "Phí - Lệ phí" -> Tờ khai lệ phí môn bài theo NĐ 139:
  -> Kê khai xong các bạn 
Kết xuất XML -> để nộp qua mạng. Cũng nộp trên trang thuedientu.gdt.gov.vn -> Như trên cách 2 nhé.
Bước 2Nộp tờ khai thuế môn bài qua mạng:
- Sau khi kết xuất XML thành công -> Các bạn đăng nhập vào trang "thuedientu.gdt.gov.vn"
Lưu ý: Khi đăng nhập các bạn phải đăng nhập bằng MST-QL
- Sau khi đăng nhập xong các bạn bấm vào "
Khai thuế" -> "Nộp tờ khai XML" => "Chọn Tờ khai" -> Ký điện tử rồi nộp.

Bước 3: Nộp Tiền thuế môn bài:
- Sau khi nộp xong Tờ khai lệ phí môn bài -> Thì các bạn phải nộp Tiền lệ phí môn bàiCó 2 cách để nộp như sau: 
    + Nộp qua kho bạc nhà nước
    + Đăng ký và nộp tiền thuế môn bài điện tử qua mạng

CÁCH KÊ KHAI THUẾ MÔN BÀI NĂM 2021 QUA MẠNG

By Admin → Thứ Sáu, 26 tháng 3, 2021
Theo quy định tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC thì:

Đối với công ty TNHH, khi chuyển nhượng vốn góp, bên chuyển nhượng phải thực hiện kê khai thuế với bên nhận chuyển nhượng theo quy định của Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

1. Nguyên tắc khi chuyển nhượng vốn công ty TNHH:

– Cá nhân cư trú chuyển nhượng vốn góp khai thuế theo từng lần chuyển nhượng không phân biệt có hay không phát sinh thu nhập.

Có nghĩa là cứ mỗi lần có sự thay đổi vốn góp của từng thành viên trong công ty thì bắt buộc phải kê khai thuế cho dù thực tế có phát sinh thu nhập hay không.

– Cá nhân không cư trú có thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp tại Việt Nam không phải khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế mà tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng thực hiện khấu trừ thuế và khai thuế. Trường hợp bên nhận chuyển nhượng là cá nhân thì chỉ khai thuế theo từng lần phát sinh không khai quyết toán thuế đối với nghĩa vụ khấu trừ.

Ví dụ: Ông A là người nước ngoài, là thành viên góp vốn của 1 Công ty TNHH tại Việt Nam thì khi chuyển nhượng vốn cho 1 cá nhân B nào đó thì bên nhận chuyển nhượng là B phải thực hiện kê khai thuế.

– Doanh nghiệp làm thủ tục thay đổi danh sách thành viên góp vốn trong trường hợp chuyển nhượng vốn mà không có chứng từ chứng minh cá nhân chuyển nhượng vốn đã hoàn thành nghĩa vụ thuế thì doanh nghiệp nơi cá nhân chuyển nhượng vốn có trách nhiệm khai thuế, nộp thuế thay cho cá nhân.

Ví dụ: Trong trường hợp ông A là người chuyển nhượng vốn nhưng không chứng minh được ông A đã hoàn thành nghĩa vụ bên thuế, hoặc ông A chưa có mã số thuế cá nhân thì công ty nơi cá nhân chuyển nhượng vốn có thể kê khai và nộp thuế thay.

– Trường hợp doanh nghiệp nơi cá nhân chuyển nhượng vốn nộp thuế thay cho cá nhân thì doanh nghiệp thực hiện việc khai thay hồ sơ khai thuế của cá nhân. Doanh nghiệp khai thay ghi cụm từ “Khai thay” vào phần trước cụm từ “Người nộp thuế hoặc Đại diện hợp pháp của người nộp thuế” đồng thời người khai ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu của doanh nghiệp. Trên hồ sơ tính thuế, chứng từ thu thuế vẫn phải thể hiện người nộp thuế là cá nhân chuyển nhượng vốn góp (trường hợp là chuyển nhượng vốn của cá nhân cư trú) hoặc cá nhân nhận chuyển nhượng vốn (trường hợp là chuyển nhượng vốn của cá nhân không cư trú).

2. Hồ sơ khai thuế bao gồm:

– Tờ khai thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với cá nhân có thu nhập từ chuyển nhượng vốn Mẫu số 04/CNV-TNCN

– Hợp đồng chuyển nhượng vốn góp.

– Giấy chứng nhận vốn góp

– Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, bao gồm cả GPKD mới và cũ ( pho to), kèm theo CMND photo của bên chuyển nhượng.

Sau đó, Cơ quan thuế lập Thông báo số thuế phải nộp mẫu số 04/TBT-CNV-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này gửi cho cá nhân (kể cả trường hợp không phát sinh số thuế phải nộp).

Ngoài ra, trong trường hợp bên chuyển nhượng vốn kê khai thuế TNCN nhưng chưa được cấp mã số thuế cá nhân thì phải nộp kèm theo Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 05-ĐK-TCT ban hành kèm Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 để được cấp mã số thuế.

3. Nơi nộp hồ sơ khai thuế

Cá nhân, doanh nghiệp khai thay nộp hồ sơ khai thuế chuyển nhượng vốn góp tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp có vốn góp chuyển nhượng.

4.Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

Cá nhân khai thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp khai thuế thu nhập cá nhân chậm nhất là ngày thứ 10 (mười) kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng vốn góp có hiệu lực.

Trường hợp doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì thời điểm nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là trước thời điểm làm thủ tục thay đổi danh sách thành viên góp vốn theo quy định của pháp luật.

5. Thời hạn nộp thuế

Thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên Thông báo nộp thuế của cơ quan thuế.

Theo tintucketoan.com

Tham khảo dịch vụ:

Chuyển nhượng vốn góp, cổ phần có phải kê khai Thuế không?

By Admin → Thứ Năm, 18 tháng 7, 2019